Câu hỏi:

11/03/2020 362

Cho 18,4 gam hỗn hợp X gồm Cu2S, CuS, FeS2, FeS tác dụng hết với HNO3 (đặc, nóng, dư) thu được V lít khí chỉ có NO2 (đktc, sản phẩm khử duy nhất) và dung dịch Y. Cho toàn bộ Y vào lượng dư dung dịch BaCl2, thu được 46,6 gam kết tủa; còn khi cho toàn bộ Y tác dụng với dung dịch NH3 dư thu được 10,7 gam kết tủA. Giá trị của V là

Đáp án chính xác

Sách mới 2k7: Tổng ôn Toán, Lí, Hóa, Văn, Sử, Địa... kỳ thi tốt nghiệp THPT Quốc gia 2025, đánh giá năng lực (chỉ từ 70k).

Tổng ôn Toán-lý hóa Văn-sử-đia Tiếng anh & các môn khác

Quảng cáo

Trả lời:

verified
Giải bởi Vietjack

Đáp án C

Qui đổi X thành Cu, Fe, S.

Bảo toàn nguyên tố S => nS = nBaSO4 = 46,6/233 = 0,2

Bảo toàn nguyên tố Fe => nFe = nFe(OH)3 = 10,7/107 = 0,1

 

Bảo toàn ne  => 3nFe + 2nCu + 6nS = nNO2 => nNO2 = 1,7  V = 38,08 

Bình luận


Bình luận

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Hợp chất nào sau đây thuộc loại đipeptit?

Xem đáp án » 11/03/2020 3,775

Câu 2:

Phản ứng giữa kim loại Cu với axit nitric loãng, giả thiết chỉ tạo ra nitơ monooxit. Tổng các hệ số trong phương trình hóa học bằng:

Xem đáp án » 11/03/2020 2,969

Câu 3:

Ứng dụng nào sau đây của amino axit là không đúng?

Xem đáp án » 11/03/2020 2,831

Câu 4:

Trong phân tử các anken, theo chiều tăng số nguyên tử cacbon, phần trăm khối lượng của cacbon

Xem đáp án » 11/03/2020 2,782

Câu 5:

Vinyl fomat có CTPT là

Xem đáp án » 11/03/2020 2,779

Câu 6:

Tơ nilon-6,6 là

Xem đáp án » 11/03/2020 2,687

Câu 7:

Trong các khẳng định sau đây:
(1) Sắt có khả năng tan trong dung dịch FeCl3 dư.                  

(2) Sắt có khả năng tan trong dung dịch CuCl2 dư.
(3) Đồng có khả năng tan trong dung dịch PbCl2 dư.                 

(4) Đồng có khả năng tan trong dung dịch FeCl2 dư.
(5) Đồng có khả năng tan trong dung dịch FeCl3 dư        
Các khẳng định nào sau đây đúng?

Xem đáp án » 11/03/2020 2,444