ĐGNL ĐHQG Hà Nội - Khoa học tự nhiên - Bài tập điện phân hỗn hợp muối
54 người thi tuần này 4.6 2.2 K lượt thi 28 câu hỏi 30 phút
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
🔥 Học sinh cũng đã học
Đề thi Đánh giá năng lực ĐHQG Hà Nội phần Văn học - Ngôn ngữ có đáp án - Đề số 19
Đề thi Đánh giá năng lực ĐHQG Hà Nội phần Văn học - Ngôn ngữ có đáp án - Đề số 18
Đề thi Đánh giá năng lực ĐHQG Hà Nội phần Văn học-Ngôn ngữ có đáp án - Đề số 17
Đề thi Đánh giá năng lực ĐHQG Hà Nội phần Văn học-Ngôn ngữ có đáp án - Đề số 16
Đề thi Đánh giá năng lực ĐHQG Hà Nội phần Tiếng Anh có đáp án - Đề số 30
Đề thi Đánh giá năng lực ĐHQG Hà Nội phần Tiếng Anh có đáp án - Đề số 29
Đề thi Đánh giá năng lực ĐHQG Hà Nội phần Tiếng Anh có đáp án - Đề số 28
Đề thi Đánh giá năng lực ĐHQG Hà Nội phần Tiếng Anh có đáp án - Đề số 27
Danh sách câu hỏi:
Câu 1/28
A.6,24 gam.
B.3,12 gam.
C.6,5 gam.
D.7,24 gam.
Lời giải
Trả lời:
\[{n_{{e_{td}}}} = \frac{{5.1930}}{{96500}} = 0,1mol\]
Catot gồm Ag+ và Cu2+ bị oxi hóa
Ag+ + 1e → Ag
0,04 0,04
Cu2+ + 2e → Cu
0,06 →0,03
\(\left\{ {\begin{array}{*{20}{c}}{{n_{Ag}} = 0,04mol}\\{{n_{Cu}} = \frac{{0,1 - 0,04}}{2} = 0,03mol}\end{array}} \right.\)
=>mKL= 0,04.108 + 0,03.64 = 6,24g
Đáp án cần chọn là: A
Câu 2/28
A.2520,5.
B.1440.
C.1800.
D.1440,5.
Lời giải
Trả lời:
mAg = 4,32g =>mFe(bị điện phân) = 5,44 – 4,32 = 1,12g =>nFe = 0,02 mol
Ag+ + 1e → Ag
0,04 0,04
Fe3++ 1e → Fe2+
0,06 0,06
Fe2+ + 2e → Fe
0,04 0,02
=>netđ= 0,04 + 0,1 = 0,14 mol
Mà \[{n_{{e_{td}}}} = \frac{{It}}{F} = 0,1molt \Rightarrow t = \frac{{F.{n_{{e_{t{\rm{d}}}}}}}}{I} = \frac{{96500.0,14}}{{5,36}} = 2520,522s\]
Đáp án cần chọn là: A
Câu 3/28
A.4583,75 giây.
B.3860 giây.
C.4825 giây.
D.2653,75 giây.
Lời giải
Trả lời:
nFe3+ = 0,2 mol ; nCu2+ = 0,05mol ; nFe2+ =0,05mol
mtăng = mCu + mFe =>mFe = 8,8 – 0,05.64 = 5,6g =>nFe = 0,1mol
Các ion đã điện phân ở catot: Fe3+ , Cu2+, Fe2+ điện phân 1 phần
netđ = nFe3+ + 2nCu2+ + 2nFe2+ = 0,2 + 0,05.2 + 0,1.2 = 0,5 mol
\[ \Rightarrow t = \frac{{F.{n_{{e_{t{\rm{d}}}}}}}}{I} = \frac{{96500.0,5}}{{10}} = 4825s\]
Đáp án cần chọn là: C
Lời giải
Trả lời:
Sinh ra 1,28 g Cu tương đương 0,02 mol Cu mà nCu(NO3)2 = 0,04 >0,02
→ Cu(NO3)2 bị điện phân 1 phần → AgNO3 điện phân hết
nAgNO3 = 0,08mol
Ag+ + 1e → Ag
0,08 → 0,08
Cu2+ + 2e → Cu
0,04 0,02
=>netđ= 0,04 + 0,08 = 0,12 mol
\( \Rightarrow t = \frac{{F.{n_{{e_{t{\rm{d}}}}}}}}{I} = \frac{{96500.0,12}}{{10}} = 1158s\)
Đáp án cần chọn là: B
Lời giải
Trả lời:
Sinh ra 1,28 g Cu tương đương 0,02 mol Cu mà nCu(NO3)2 = 0,04 >0,02
→ Cu(NO3)2 bị điện phân 1 phần → AgNO3 điện phân hết
nAgNO3 = 0,08mol
Ag+ + 1e → Ag
0,08 → 0,08
Cu2+ + 2e → Cu
0,04 0,02
=>mAg = 0,08.108 = 8,64g
=>mcatot tăng = 8,64 + 0,02.64 = 9,92g
Đáp án cần chọn là: D
Câu 6/28
A.2M và 1M.
B.1M và 2M.
C.2M và 4M.
D.4M và 2M.
Lời giải
Trả lời:
nAgNO3 = x mol , nCu(NO3)2 = y mol
Catot (-) Cu2+,Ag+, H2O (1) Ag+ + 1e → Ag x → x → x (2) Cu2+ + 2e → Cu y →2y → y | Anot (+) NO3- , H2O (1) H2O → 2H+ +1/2 O2 + 2e 0,2 → 0,8 |
m(kim loại) = 56g =>108x + 64y = 56
n(khí) = 4,48/22,4 = 0,2 mol =>x + 2y = 0,8
=>x = 0,4 và y = 0,2
=>CM(AgNO3) = 2M , CM(Cu(NO3)2) = 1M
Đáp án cần chọn là: A
Câu 7/28
A.1000 giây.
B.250 giây.
C.750 giây.
D.500 giây.
Lời giải
Trả lời:
Khi điện phân dung dịch chứa nhiều ion kim loại, ion nào có tính oxy hóa mạnh bị điện phân trước
Tính oxi hóa của Ag+ >Cu2+ nên Ag+ bị điện phân trước
(-) Ag+ + e → Ag
0,01 0,01 0,01
=>mAg = 0,01.108 = 1,08 (gam) < 1,72 (gam)
=>Cu2+ bị điện phân
Cu2+ + 2e → Cu
0,02 0,01
\[{n_{Cu}} = \frac{{1,72 - 1,08}}{{64}} = 0,01(mol)\]
\( \Rightarrow \sum {n_{(e{\kern 1pt} \,nhan)}} = 0,03(mol)\)
\[ \Rightarrow {n_e} = \frac{{It}}{F} \Rightarrow t = \frac{{0,03.96500}}{{3,86}} = 750(gi\^a y)\]
Đáp án cần chọn là: C
>Câu 8/28
A.1,475 gam.
B.1,59 gam.
C.1,67 gam.
D.1,155 gam.
Lời giải
Trả lời:
\[{n_e} = \frac{{It}}{F} = \frac{{5.579}}{{96500}} = 0,03(mol)\]
Catot: nCu2+ = 0,02 (mol)
Cu2+ + 2e → Cu
0,02 0,04
ne = 0,04 >0,03 =>Cu2+ dư
=>nCu = 0,03/2 = 0,015 (mol)
Anot: nCl- = 0,01 < 0,03 =>Cl- hết, có H2O điện phân>
2Cl- → Cl2 + 2e
0,01 0,005 0,01
H2O → 1/2O2 + 2H+ + 2e
0,005 0,02
=>m dung dịch giảm = mCu + mCl2 + mO2 = 0,015.64 + 0,005.71 + 0,005.32 = 1,475 (g)
Đáp án cần chọn là: A
Câu 9/28
A.3,2 gam và 0,448 lít.
B.8,0 gam và 0,672 lít.
C.6,4 gam và 1,792 lít.
D.6,4 gam và 1,120 lít.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 12/28
A.2300 s và 0,1M.
B.2500 s và 0,1 M.
C.2300 s và 0,15M.
D.2500 s và 0,15M.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 13/28
A.0,64 gam.
B.1,28 gam.
C.1,92 gam.
D.2,56 gam.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 16/28
A.61,70%
B.34,93%
C.50,63%
D.44,61%
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 19/28
A.13510
B.15440
C.14475
D.17370
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Xem tiếp với tài khoản VIP
Còn 20/28 câu hỏi, đáp án và lời giải chi tiết.
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.